![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_c48fc291832e4fff8229b0d7a9d8abca~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_c48fc291832e4fff8229b0d7a9d8abca~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_082c3e12887542a9a455486fd1536ecf~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_082c3e12887542a9a455486fd1536ecf~mv2.jpg)
วันที่ 29 กรกฎาคม 2566 เวลา 13.29 น. การทางพิเศษแห่งประเทศไทย (กทพ.) กระทรวงคมนาคม จัดพิธีอัญเชิญและสมโภชพระบรมสารีริกธาตุประดิษฐานไว้บนยอดเสา (Pylon) ของสะพานคู่ขนานสะพานพระราม 9 โครงการทางพิเศษสายพระราม 3 - ดาวคะนอง - วงแหวนรอบนอก โดยมี นายสรพงศ์ ไพฑูรย์พงษ์ รองปลัดกระทรวงคมนาคม ในฐานะประธานกรรมการ กทพ. เป็นประธานในพิธีฯ
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_65f0857006614665928e1fdc0692a59f~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_221,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_65f0857006614665928e1fdc0692a59f~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_48092fb32c9a4b789bb6210ed9f564f7~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_48092fb32c9a4b789bb6210ed9f564f7~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_3c5e86f010c04413be258fbfe9a9cacb~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_3c5e86f010c04413be258fbfe9a9cacb~mv2.jpg)
ในอดีตสะพานพระราม 9 นับเป็นสะพานขึงแห่งแรกของประเทศไทยที่ก่อสร้างในสมัยรัชกาลที่ 9 และได้รับพระราชทานนามจากพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดชว่า "สะพานพระราม 9" เพื่อเฉลิมฉลองเนื่องในมหามงคลสมัยเฉลิมพระชนมพรรษา 60 พรรษาสำหรับการก่อสร้างสะพานพระราม 9 กทพ. เป็นผู้รับผิดชอบโครงการ เนื่องจากเป็นส่วนหนึ่งของทางด่วนสายเฉลิมมหานคร (ทางด่วนขั้นที่ 1) โดยบนยอดเสาขึงสะพานพระราม 9 มีพระบรมสารีริกธาตุบรรจุอยู่ ซึ่งมีนายจรัญ บุรพรัตน์ ผู้ว่าการ กทพ. ในสมัยนั้นเป็นผู้อันเชิญขึ้นไปประดิษฐาน เมื่อวันที่ 5 ธันวาคม 2530
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_a934641f7a214d86a6ea80721b7f4766~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_a934641f7a214d86a6ea80721b7f4766~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_5ad753a2bc1149658e672c4f494e4a02~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_5ad753a2bc1149658e672c4f494e4a02~mv2.jpg)
ต่อมา กทพ. ได้ดำเนินโครงการก่อสร้างสะพานคู่ขนานสะพานพระราม 9 จนแล้วเสร็จ ภายใต้ชื่อโครงการก่อสร้างทางด่วนพระราม 3 - ดาวคะนอง - วงแหวนรอบนอกด้านตะวันตก สัญญาที่ 4 หนึ่งในโครงการเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดี พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 10 เพื่อช่วยแก้ปัญหาการจราจรที่ติดขัดสะสม ลดปริมาณรถจากสะพานพระราม 9 เพื่อเดินทางไปยังอีกฝั่งของแม่น้ำเจ้าพระยาได้อย่างสะดวกมากขึ้น
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_8494f26ebf9a400183d846285064d37a~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_8494f26ebf9a400183d846285064d37a~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_58286e2b589a487d860cfd9759f6e525~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_58286e2b589a487d860cfd9759f6e525~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_760f63a5e48840179fc913db133cc423~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_760f63a5e48840179fc913db133cc423~mv2.jpg)
และเมื่อวันที่ 9 กรกฎาคม 2566 นายสุรเชษฐ์ เหล่าพูลสุข ผู้ว่าการ กทพ. พร้อมด้วยผู้บริหารระดับสูงได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุที่สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ทรงมีพระเมตตาประทานให้ กทพ. เพื่ออัญเชิญไปประดิษฐานบนยอดเสาสะพานคู่ขนานสะพานพระราม 9 ขึ้นประดิษฐานบริเวณด้านหน้าพระพุทธโลกนาถศาสดา เป็นการชั่วคราว ก่อนประกอบพิธีอันเชิญ พระบรมสารีริกธาตุขึ้นประดิษฐานบนยอดเสาของสะพานคู่ขนานสะพานพระราม 9 เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ผู้ใช้ทางพิเศษในวันนี้ (29 กรกฎาคม 2566)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_4a48fb3d80f4473f8a4bc104ec34bb1a~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_4a48fb3d80f4473f8a4bc104ec34bb1a~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_76737c8187ae4e999c945c3f904f0720~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_76737c8187ae4e999c945c3f904f0720~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_311d142fae684df0a9f17d86ed5d56e6~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_311d142fae684df0a9f17d86ed5d56e6~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_742728e0f8fd407b8d8b13da7326205d~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_742728e0f8fd407b8d8b13da7326205d~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_2ea09657a2e74880a9724e92d68127df~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_2ea09657a2e74880a9724e92d68127df~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_0c6a1f82985f4e4ca37fa1a6644da8a4~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_0c6a1f82985f4e4ca37fa1a6644da8a4~mv2.jpg)
(ระเบียงข่าว)
มหัศจรรย์ !!!!ตามไปดู
พระอาทิตย์ทรงกรดขณะทำพิธีสำคัญในครั้งนี้
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_6614b09922c44fa2b3f3f44bd55928f0~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_221,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_6614b09922c44fa2b3f3f44bd55928f0~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_c2e7b1d1c9804856b9a7009548fe9492~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_113,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_c2e7b1d1c9804856b9a7009548fe9492~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_cb7e144691ec495ab52c57273d0ec309~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_cb7e144691ec495ab52c57273d0ec309~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_82152c6039d749aeac0b995f327938e7~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_82152c6039d749aeac0b995f327938e7~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_8d53b0b4d9c445eab252f1d0199c8299~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_8d53b0b4d9c445eab252f1d0199c8299~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_744f9cadec934ae9811ed5c209aede27~mv2.jpg/v1/fill/w_142,h_156,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_744f9cadec934ae9811ed5c209aede27~mv2.jpg)
(ท่องเที่ยวไทยกับททท.)