กองทัพอากาศส่งเครื่องบินA340-500 อพยพคนไทยในอิสราเอลเที่ยวแรก
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_32399480ac7242a4a16faeea0825cb79~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_32399480ac7242a4a16faeea0825cb79~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_ee04b70da4a44b94923b20ebe9628c5b~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_ee04b70da4a44b94923b20ebe9628c5b~mv2.jpg)
กองทัพอากาศจัดเครื่องบินลำเลียงแบบ A340-500 จำนวน 1 เครื่อง อพยพคนไทยในอิสราเอล จำนวน 137 คน โดยออกเดินทางจากท่าอากาศยานทหาร 2 กองบิน 6 ดอนเมือง ไปยังท่าอากาศยานนานาชาติเบนกูเรียน ประเทศอิสราเอล ในวันที่ 15 ตุลาคม 2566 เวลา 00.05 น.
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_c7684f5efa544f069dd1d40ee18acc8e~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_83,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_c7684f5efa544f069dd1d40ee18acc8e~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_30c446de5f444d6abeb5e6af8fc64e08~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_30c446de5f444d6abeb5e6af8fc64e08~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_e6d79ab9f9da4e5aae70d0ff5562509a~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_e6d79ab9f9da4e5aae70d0ff5562509a~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_21aa86bb20754ec291b975b9d89d6e63~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_21aa86bb20754ec291b975b9d89d6e63~mv2.jpg)
โดยมี พลอากาศเอกพันธ์ภักดี พัฒนกุล ผู้บัญชาการทหารอากาศ และนายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน ร่วมรับฟังการบรรยายสรุปแผนการปฏิบัติ พร้อมทั้งให้กำลังใจกำลังพลทหารอากาศและเจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงาน ภายหลังจากที่ได้รับอนุญาตให้บินผ่านน่านฟ้าของประเทศต่าง ๆ
รวม 10 ประเทศ เมื่อบ่ายวันนี้ ได้แก่ สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว สาธารณรัฐประชาชนจีน คาซัคสถาน อุซเบกิสถาน เติร์กเมนิสถาน อาเซอร์ไบจาน อาร์มิเนีย ตุรกี ไซปรัส และอิสราเอล
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_d57a80bde0094735a7c2d5c83389a399~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_d57a80bde0094735a7c2d5c83389a399~mv2.jpg)
โดยมีกำลังพลกองทัพอากาศ ประกอบด้วยนักบิน ลูกเรือ เจ้าหน้าที่อำนวยการ เจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัย และทีมแพทย์ รวมทั้งมีเจ้าหน้าที่จากกระทรวงการต่างประเทศ และกระทรวงแรงงาน ที่ร่วมเดินทางไปด้วยเพื่อให้การช่วยเหลือ และอำนวยความสะดวกแก่คนไทย โดยเครื่องบินมีกำหนดเดินทางกลับถึงประเทศไทยในวันจันทร์ที่ 16 ต.ค.66 เวลา 04.40 น. ณ ท่าอากาศยานทหาร 2 กองบิน 6 ทั้งนี้ กองทัพอากาศวางแผนการบินต่อเนื่อง จำนวนรวม 6 เที่ยวบิน จนถึงสิ้นเดือนตุลาคม 2566 เพื่อให้การช่วยเหลือคนไทยอย่างเต็มขีดความสามารถต่อไป
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_aa128924b82a4ffba4317f176b5d6749~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_aa128924b82a4ffba4317f176b5d6749~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_8b04aca8b79c4a1e88d317d4e929a068~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_8b04aca8b79c4a1e88d317d4e929a068~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/0516df_32399480ac7242a4a16faeea0825cb79~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/0516df_32399480ac7242a4a16faeea0825cb79~mv2.jpg)