แบ่งปันความสุขให้แก่น้องๆ โรงเรียนสอนคนตาบอดกรุงเทพ
![](https://static.wixstatic.com/media/f63f7b_d74620bcbd5b426f8b9740af6b411980~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/f63f7b_d74620bcbd5b426f8b9740af6b411980~mv2.jpg)
เมื่อวันที่ 31 สิงหาคม 2565 การรถไฟแห่งประเทศไทย ร่วมกับ มูลนิธิช่วยคนตาบอดแห่งประเทศไทยในพระบรมราชินูปถัมภ์ จัดกิจกรรม “รถไฟไทย ใครๆ ก็เที่ยวได้” นำคณะครูและนักเรียนจากโรงเรียนสอนคนตาบอดกรุงเทพ นั่งรถไฟ สัมผัสธรรมชาติ เส้นทางกรุงเทพ - กาญจนบุรี เพื่อส่งเสริมการศึกษานอกห้องเรียน ผ่านการเดินทางด้วยรถไฟ โดยมีนายนิรุฒ มณีพันธ์ ผู้ว่าการรถไฟแห่งประเทศไทย พร้อมด้วยคณะผู้บริหารการรถไฟฯ และคณะผู้บริหารจากมูลนิธิช่วยคนตาบอดแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชินูปถัมภ์ เข้าร่วมกิจกรรม
![](https://static.wixstatic.com/media/f63f7b_9b7e751d51334502b8b05da444b4b405~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/f63f7b_9b7e751d51334502b8b05da444b4b405~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/f63f7b_afe5be49165345a1a37e73f1e22cca83~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/f63f7b_afe5be49165345a1a37e73f1e22cca83~mv2.jpg)
นายเอกรัช ศรีอาระยันพงษ์ ผู้อำนวยการศูนย์ประชาสัมพันธ์ การรถไฟแห่งประเทศไทย เปิดเผยว่า ความร่วมมือในการจัดกิจกรรม “รถไฟไทย ใครๆ ก็เที่ยวได้” เกิดขึ้นมาจากแนวคิดของ นายนิรุฒ มณีพันธ์ ผู้ว่าการรถไฟฯ ที่ต้องการนำบริการของการรถไฟฯ เข้าไปมีส่วนช่วยดูแลรับผิดชอบต่อสังคม และส่งเสริมให้ประชาชนคนไทยทุกคน ได้มีโอกาสเข้าถึงการใช้บริการรถไฟได้อย่างเท่าเทียมกัน โดยในกิจกรรมครั้งนี้ ได้มีการพาน้องๆ นักเรียนที่มีความบกพร่องทางการเห็น จากโรงเรียนสอนคนตาบอดกรุงเทพ จำนวน 117 คน นั่งรถไฟไปสัมผัสธรรมชาติและร่วมเรียนรู้ประวัติศาสตร์ในเส้นทางกรุงเทพ – กาญจนบุรี ภายใต้แนวคิด การปลูกฝังให้น้องๆได้เรียนรู้ในเรื่อง ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และประวัติศาสตร์ที่สำคัญ เพื่อยกระดับการศึกษา พัฒนาทักษะ ด้วยการเรียนรู้นอกสถานที่
![](https://static.wixstatic.com/media/f63f7b_0d5a9ce856a54fd990560fc3f26890c7~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/f63f7b_0d5a9ce856a54fd990560fc3f26890c7~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/f63f7b_e9d1e0f32b3f436bb23fb1fce615c1a1~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/f63f7b_e9d1e0f32b3f436bb23fb1fce615c1a1~mv2.jpg)
“กิจกรรมครั้งนี้ การรถไฟฯ ได้จัดขึ้นเพื่อต้องการมอบความสุขให้แก่เด็กและเยาวชนผู้ที่มีความบกพร่องทางการเห็น ได้มีประสบการณ์ในการเดินทางท่องเที่ยว เรียนรู้ธรรมชาติ และสิ่งรอบตัว ผ่านการนั่งรถไฟ ซึ่งจะช่วยให้รู้จักกับสถานีรถไฟ ตู้โดยสาร ไปจนถึงสถานที่ท่องเที่ยวสำคัญที่มีประวัติที่น่าสนใจ ด้วยการเริ่มต้นจากการพาน้องๆ เยี่ยมชมสถานีกรุงเทพ (หัวลำโพง) แลนด์มาร์คที่สำคัญของประเทศ ซึ่งเต็มไปด้วยประวัติศาสตร์และเรื่องราววิถีชีวิตคนไทยตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน รวมถึงองค์พระปฐมเจดีย์ จังหวัดนครปฐม สะพานข้ามแม่น้ำแคว ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง พระบรมราชานุสาวรีย์ พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 3 และสะพานสกายวอล์ก ริมแม่น้ำแควใหญ่ แลนด์มาร์คแห่งใหม่ของจังหวัดกาญจนบุรี
![](https://static.wixstatic.com/media/f63f7b_dce8915d549d44179aac0db19f91a137~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/f63f7b_dce8915d549d44179aac0db19f91a137~mv2.jpg)
![](https://static.wixstatic.com/media/f63f7b_82f0a2edf7814d7b8868c2e66b8f8bbf~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/f63f7b_82f0a2edf7814d7b8868c2e66b8f8bbf~mv2.jpg)
นายเอกรัช กล่าวต่อว่า การนำคณะเดินทางด้วยรถไฟครั้งนี้ ทำให้เด็กและเยาวชนที่มีความบกพร่องทางการเห็นได้มีโอกาสออกไปเรียนรู้โลกกว้าง เสริมสร้างประสบการณ์ชีวิตจากโลกภายนอก ตลอดจนช่วยสร้างภูมิคุ้มกัน ความเชื่อมั่น และการเห็นคุณค่าในตัวเอง ตลอดจนเป็นการเสริมสร้างภาพลักษณ์ คุณภาพชีวิตที่ดีให้แก่เด็กและเยาวชน ซึ่งเป็นไปตามเจตนารมย์ของการรถไฟฯ ที่มีความห่วงใยและมุ่งมั่นที่จะยกระดับคุณภาพชีวิต และบริการเดินทางขนส่งทางรางที่ดีแก่พี่น้องประชาชนคนไทยทุกคน